Đăng lúc: 15/09/2021 02:54:13 PM
 
Đi cách ly tập trung có thực hiện chế độ BHXH hay không?

Hỏi:  Vừa rồi mình có đến cơ sở y tế xã để khai báo việc tiếp xúc F1 và được cơ sở y tế quyết định cho mình thực hiện cách ly y tế tại nhà trong vòng 14 ngày (02/09 đến 15/09). Vậy, cho hỏi trong thời gian nghỉ việc tại công ty để thực hiện cách ly tập trung thì có được hưởng BXHX hay không?  Và công ty có đóng BHXH cho mình hay không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Liên đoàn Lao động tỉnh trả lời:

Điểm a khoản 3 Điều 99 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định: Nếu vì dịch bệnh nguy hiểm mà người lao động phải ngừng việc từ 14 ngày trở xuống thì tiền lương ngừng việc do người lao động và người sử dụng lao động thỏa thuận không thấp hơn mức lương tối thiểu.

 Như vậy trong thời gian bạn cách ly y tế tại nhà (14 ngày), thì Công ty vẫn trả lương cho bạn, tiền lương sẽ do hai bên thỏa thuận đảm bảo không thấp hơn mức lương tối thiểu (cụ thể: Vùng 3, gồm Bình Sơn, Sơn Tịnh, thành phố mức lương tối thiểu là 3.430.000đ; các huyện còn lại trên địa bàn tỉnh mức lương tối thiểu là 3.010.000đ). Công ty có trả lương cho người lao động thì đồng nghĩa với việc có đóng bảo hiểm xã hội cho bạn. Trường hợp nghỉ không lương từ 14 ngày trở lên thì không đóng bảo hiểm xã hội. Trong thời gian thực hiện cách ly y tế, nếu bạn bị nhiễm Covid-19 thì được giải quyết hưởng chế độ ốm đau; còn nếu không nhiễm bệnh, không ốm đau thì không được hưởng chế độ ốm đau.

Công nhân Công ty TNHH Công nghiệp nặng Dosan Vina

Lệ Thủy 

VĂN BẢN MỚI
LIÊN KẾT WEB
Thống kê truy cập
Hôm nay: 509
Hôm qua: 1,700
Tuần này: 3,586
Tuần trước: 16,180
Tháng này: 35,740
Tháng trước: 46,847
Tổng lượt truy cập: 573,915
Số người online: 47
Thăm dò ý kiến
Bạn thấy giao diện website này như thế nào?
Rất đẹp
Đẹp
Bình thường